Cấp giấy chứng nhận cho mảnh đất thuộc sở hữu chung

22/09/2016 07:55

Hỏi: Tôi và hai người bạn định góp tiền mua chung một thửa đất ở huyện Củ Chi (Tp.HCM). Tôi muốn hỏi, trong trường hợp này thì chúng tôi sẽ được nhà nước cấp giấy chứng nhận ra sao (cấp chung một giấy cho ba người hay cấp riêng mỗi người một giấy)?

Phạm Hồng Phượng (milymi123@gmail.com)

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Trường hợp các chủ sở hữu, chủ sử dụng có yêu cầu thì cấp chung
một giấy chứng nhận và trao cho người đại diện...

Trả lời:

Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định, thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người một giấy chứng nhận.

Nếu các chủ sở hữu, chủ sử dụng, có yêu cầu thì cấp chung một giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

Trong trường hợp các bạn góp tiền mua chung một thửa đất thì có quyền đề nghị cấp chung một giấy chứng nhận hoặc cấp ba giấy chứng nhận cho ba người như quy định nêu trên. 

Luật sư Lê Đăng Liệu
(Trưởng văn phòng luật sư Lê Đăng Liệu, Tp.HCM)

(Theo Pháp luật Tp.HCM online) 

bình luận

Facebook
Google +

Tin rao liên quan

BĐS bán
BĐS cho thuê
Tin đã lưu
mua nha Ha tinh mua nha Ha tinh chung cư giá rẻ Ha tinh mua nha thanh pho ha tinh mua ban dat ha tinh can ho ha tinh nhà đất ha tinh Bất động sản hà tĩnh